![](https://www.pimansao.go.th/wp-content/uploads/2024/02/IMG_3274-680x340.jpeg)
ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กวัดโพธิ์สว่าง สังกัด องค์การบริหารส่วนตำบลพิมาน ได้จัดกิจกรรมจักรยานขาไถ Balance Bike เพื่อส่งเสริมพัฒนาการเด็กและปลูกฝังความมีน้ำใจนักกีฬา เพื่อให้เด็กได้มีโอกาสได้เล่นจักรยานขาไถ เพื่อส่งเสริมการออกกำลังกาย ทำให้เด็กมีสมาธิมากขึ้น รู้จักเรียนรู้ในการประเมินกับอุปสรรคเส้นทางที่ต้องเจอ การประเมินระยะทาง ช่วยฝึกสายตา ฝึกการแยกแยะสี การใช้มือและแขนเพื่อบังคับทิศทาง การใช้ขาออกแรงเพื่อพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กมัดใหญ่ ส่งเสริมบุคลิกภาพในการยืน การเดิน สร้างความสุขสนุกสนานให้แก่เด็กปฐมวัย